Chi bộ Công ty cổ phần Vilaconic tổ chức Hội nghị kiểm điểm, đánh giá, xếp loại tập thể, cá nhân và tổng kết công tác xây dựng Đảng năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024
Chiều ngày 28/11/2023, Chi bộ Công ty cổ phần Vilaconic tổ chức Hội nghị kiểm điểm, đánh giá, xếp loại, khen thưởng tập thể, cá nhân; tổng kết công tác xây dựng Đảng năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Đồng chí Phan Thị Hoan, Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy Khối dự và chỉ đạo Hội nghị.
Toàn cảnh Hội nghị
Trước Hội nghị tổng kết, Chi bộ tổ chức Lễ kết nạp đảng viên cho 03 quần chúng ưu tú theo các Quyết định của Ban Thường vụ Đảng ủy khối Doanh nghiệp. Đồng chí Hoàng Văn Ngoạn, Bí thư Chi bộ công bố và trao quyết định kết nạp đảng viên cho các đồng chí: Chu Thanh Hải, Nguyễn Thị Song Lương, Trần Phan Khánh Vân; đồng thời, giao nhiệm vụ cho các đồng chí đảng viên mới cần phải luôn rèn luyện, tu dưỡng, nâng cao bản lĩnh chính trị và năng lực công tác để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ, xứng đáng là người đảng viên.
Đây là một trong những nhiệm vụ thường xuyên và có ý nghĩa rất quan trọng nhằm bổ sung lực lượng đảng viên trẻ, có trình độ, nhiệt huyết và năng lực vào hàng ngũ của Đảng tại đơn vị, là động lực cho quần chúng trong Công ty tiếp tục phấn đấu noi theo.
Năm 2023, cấp ủy đã chủ động phối hợp với HĐQT, Ban Giám đốc Công ty áp dụng nhiều giải pháp mở rộng sản xuất kinh doanh, đẩy mạnh hoạt động thương mại, hợp tác nhằm quảng bá sản phẩm và mở rộng thị trường, đưa các sản phẩm mang thương hiệu Vilaconic đến với thị trường trong nước và quốc tế; trong đó nổi bật là tham dự Hội chợ quốc tế thương mại Việt-Lào, Triển lãm quốc tế công nghiệp thực phẩm Việt Nam 2023-Vietnam Foodexpro 2023 giới thiệu đến đối tác và bạn bè quốc tế nhiều sản phẩm đặc sắc, nhất là các sản phẩm gạo; xây dựng kho bãi logictics, dịch vụ vận chuyển đa ngành...
Bên cạnh đó, Công ty tiếp tục triển khai nhiều giải pháp như thực hiện mạnh mẽ chuyển đổi số trong sản xuất kinh doanh, trong quản trị điều hành tạo ra các sản phẩm, dịch vụ chất lượng cao, nâng cao hiệu quả hoạt động; đào tạo nguồn nhân lực, cắt giảm chi phí sản xuất, chăm sóc khách hàng.... Tổng doanh thu ước đạt 1.620 tỷ đồng; lợi nhuận ước đạt 30 tỷ đồng; kim ngạch xuất khẩu 53,6 triệu USD; thu nhập bình quân 14,5 triệu đồng/người/tháng; tích cực tham gia hỗ trợ, đóng góp từ thiện với tổng số tiền trên 370 triệu đồng; các chế độ chính sách cho người lao động được đảm bảo, nghĩa vụ ngân sách Nhà nước được thực hiện kịp thời, đầy đủ.
Đồng chí Phan Thị Hoan - Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy Khối và đồng chí Hoàng Văn Ngoạn, Bí thư Chi bộ trao quyết định và tặng hoa cho các đảng viên mới được kết nạp
Năm 2023, Công ty ghi dấu ấn khi lọt vào top 50 thương hiệu xuất sắc toàn cầu. Đây là sự khẳng định uy tín của Công ty với đối tác, khách hàng trong nước và quốc tế; là động lực để tập thể cán bộ, đảng viên, người lao động phấn đấu đưa thương hiệu Vilaconic tiến xa hơn trong thời gian tới.
Song song lãnh đạo hoạt động sản xuất kinh doanh, Chi bộ luôn quan tâm lãnh đạo thực hiện tốt công tác xây dựng Đảng, đoàn thể, nhất là chăm lo bồi dưỡng quần chúng ưu tú để phát triển đảng viên. Năm 2023 Chi bộ kết nạp 04 đảng viên mới, vượt chỉ tiêu kế hoạch được giao; tiếp tục chỉ đạo các tổ chức đoàn thể thông qua phong trào thi đua phát hiện và bồi dưỡng quần chúng ưu tú để chi bộ xem xét đề nghị kết nạp.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Phan Thị Hoan, Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy Khối ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực và kết quả mà tập thể cán bộ, đảng viên, người lao động Công ty đã đạt được; đồng thời lưu ý một số nội dung trọng tâm Chi bộ, Công ty cần tập trung trong thời gian tới:
Về thực hiện nhiệm vụ chính trị: Phát huy những lợi thế và kết quả đạt được, bám sát các chủ trương, định hướng của Chính phủ, của từng ngành, lĩnh vực và thực tiễn của đơn vị để xây dựng kế hoạch sản xuất kinh doanh phù hợp; chú trọng xây dựng và bảo vệ thương hiệu, xây dựng văn hóa doanh nghiệp mang màu sắc đặc trưng, với phương châm lấy khách hàng, đối tác làm trung tâm, giữ gìn và phát huy uy tín của Công ty cả ở thị trường trong nước và quốc tế. Tiếp tục chuyển đổi số mạnh mẽ, đào tạo, bồi dưỡng nguồn nhân lực nhằm nâng cao năng suất lao động, chất lượng sản phẩm, dịch vụ, đáp ứng ngày càng tốt hơn nhu cầu của khách hàng; xây dựng quan hệ lao động hài hòa, đảm bảo việc làm, thu nhập cho người lao động, nghĩa vụ ngân sách Nhà nước. Quan tâm công tác quốc phòng, an ninh, đảm bảo sản xuất, vận tải an toàn; làm tốt công tác xã hội nhân đạo, từ thiện, góp phần đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn.
Đồng chí Phan Thị Hoan - Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy Khối phát biểu tại hội nghị
Về công tác xây dựng Đảng và lãnh đạo các tổ chức đoàn thể: Tiếp tục thực hiện tốt quy chế làm việc của cấp ủy, quy chế phối hợp với HĐQT, Ban giám đốc; xây dựng tập thể đoàn kết, thống nhất. Thường xuyên quan tâm công tác giáo dục chính trị tư tưởng, kịp thời nắm bắt, động viên và giải quyết kịp thời những vấn đề phát sinh trong cán bộ, đảng viên và người lao động; tiếp tục nâng cao chất lượng sinh hoạt cấp ủy, chi bộ; quan tâm bồi dưỡng nguồn kết nạp đảng viên mới, đặc biệt là công nhân có thành tích xuất sắc trong lao động sản xuất kinh doanh; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát, quản lý đảng viên, nhất là đảng viên công tác lưu động, phân tán, đảng viên ra nước ngoài, không để xảy ra tình trạng đảng viên vi phạm Điều lệ Đảng, vi phạm pháp luật; làm tốt công tác bảo vệ chính trị nội bộ trong hợp tác, giao thương với các đối tác nước ngoài; lãnh đạo tổ chức công đoàn, đoàn thanh niên phát huy vai trò đi đầu trong thi đua lao động, sáng kiến cải tiến kỹ thuật, nâng cao năng suất lao động, góp phần nâng cao hiệu quả hoạt động của đơn vị.
Sau kiểm điểm tập thể, Hội nghị cũng đã tiến hành kiểm điểm đảng viên, bỏ phiếu xếp loại đảng viên, cán bộ lãnh đạo quản lý và bỏ phiếu đề nghị xếp loại chi bộ, tập thể cấp ủy, bí thư, phó bí thư chi bộ năm 2023.
Trà Giang