Hội nghị kiểm điểm tập thể, cá nhân cán bộ lãnh đạo quản lý Đảng ủy Công ty CP Bia Hà Nội - Nghệ An
Sáng ngày 04/12/2023, Đảng ủy Công ty CP Bia Hà Nội Nghệ An tổ chức Hội nghị kiểm điểm tập thể cấp ủy, cán bộ lãnh đạo quản lý, xếp loại cán bộ, đảng viên năm 2023.
Tham dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Thị Minh Huệ, chuyên viên Ban Tổ chức Đảng ủy Khối, cán bộ chuyên quản theo dõi đơn vị và các đồng chí ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Công ty. Đồng chí Trịnh Quang Huy, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc công ty chủ trì hội nghị.
Đảng bộ Công ty CP Bia Hà Nội Nghệ An có 48 đảng viên/tổng số 105 lao động, sinh hoạt tại 05 chi bộ, cấp ủy có 07 đồng chí. Hội nghị đã tập trung cho ý kiến, đánh giá kết quả lãnh đạo, chỉ đạo của tập thể Ban Chấp hành Đảng bộ cũng như trách nhiệm của các cá nhân trong tập thể Ban Chấp hành Đảng bộ, Ban giám đốc, Kế toán trưởng trong việc thực hiện nhiệm vụ năm 2023.
Đồng chí Trịnh Quang Huy, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc công ty chủ trì hội nghị
Công ty Cổ phần bia Hà Nội Nghệ An hoạt động trong lĩnh vực sản xuất và kinh doanh sản phẩm bia các loại, là công ty thành viên của Tổng Công ty cổ phần Bia rượu - Nước giải khát Hà Nội.
Năm 2023, hoạt động sản xuất, kinh doanh của công ty gặp nhiều khó khăn, giá nguyên vật liệu đầu vào tăng cao đã tác động trực tiếp đến giá thành sản phẩm. Tình hình tiêu thụ sản phẩm của các hãng bia nói chung và Habeco nói riêng có xu hướng giảm, do tình hình kinh tế và thu nhập người dân ở nhiều nghành nghề giảm nên khách hàng có sự điều chỉnh hành vi tiêu dùng, lựa chọn ưu tiên những nhu cầu thiết yếu. Bên cạnh đó chính sách tăng cường kiểm soát về việc sử dụng bia rượu khi điều khiển phương tiện giao thông được kiểm soát chặt chẽ cũng là một trong những yếu tố dẫn đến thay đổi hành vi tiêu dùng đối với sản phẩm có cồn, ảnh hưởng đến các chỉ tiêu sản xuất kinh doanh của Công ty trong năm.
Tổng doanh thu năm 2023 ước đạt 254 tỷ đồng, đạt 75,7% kế hoạch năm và 69% so với cùng kỳ; lợi nhuận sau thuế ước đạt 5,5 tỷ đồng, đạt 64,19% kế hoạch năm; nộp ngân sách ước đạt 227 tỷ đồng, đạt 90,4% kế hoạch năm và 66,5% cùng kỳ; thu nhập bình quân của người lao động cả năm ước đạt 11,5 triệu đồng/người/tháng; đóng góp an sinh xã hội 165 triệu đồng.
Về công tác xây dựng đảng Đảng ủy Công ty đã quán triệt, tổ chức và nghiêm túc thực hiện các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, chỉ thị, nghị quyết, quyết định, kết luận của cấp trên, cũng như việc xây dựng và tổ chức thực hiện các chương trình, kế hoạch công tác của Đảng ủy. Kịp thời làm quy trình xin ý kiến của Ban thường vụ Đảng ủy Khối doanh nghiệp để kiện toàn chức danh Bí thư Đảng ủy khi có sự thay đổi về nhân sự chủ chốt. Thực hiện nghiêm túc bổ sung quy hoạch cán bộ lãnh đạo quản lý nhiệm kỳ 2020 - 2025, 2025 - 2030. Quan tâm công tác phát triển đảng viên mới, trong năm đã kết nạp được 02 đồng chí, cử 05 quần chúng ưu tú tham gia lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng để tiếp tục bồi dưỡng phát triển đảng viên cho những năm tiếp theo.
Tập thể cấp ủy và cá nhân đã nghiêm túc kiểm điểm, phê bình và tự phê bình, phát huy tính tự giác, trung thực, khách quan nhìn nhận lại việc thực hiện nhiệm vụ chính trị trong năm 2023 để làm rõ những kết quả đã đạt được, đồng thời chỉ ra những tồn tại, hạn chế, khuyết điểm và nguyên nhân trong lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức thực hiện nhiệm vụ chính trị của tập thể, cá nhân.
Tại Hội nghị thông qua công tác kiểm điểm tập thể, cá nhân đã cùng thảo luận, trao đổi, đề ra những giải pháp, biện pháp cụ thể nhằm phát huy những ưu điểm, khắc phục những tồn tại, hạn chế, khuyết điểm, nâng cao năng lực lãnh đạo chỉ đạo của tổ chức Đảng, tập thể lãnh đạo và mỗi cá nhân cán bộ lãnh đạo, quản lý xay dựng kế hoạch và phấn đấu hoàn thành kế hoạch đề ra trong năm 2024.
Sau kiểm điểm tập thể cấp ủy, kiểm điểm cá nhân cán bộ lãnh đạo quản lý Hội nghị đã bỏ phiếu xếp loại các chi bộ trực thuộc, cán bộ lãnh đạo quản lý, đảng viên và bỏ phiếu đề nghị xếp loại Đảng bộ Công ty, tập thể cấp ủy, phó bí thư đảng ủy năm 2023.
Huệ Minh