Khối Nông nghiệp – Lâm nghiệp – Thủy sản tổ chức giao ban năm 2023
Sáng ngày 21/11/2023 Khối Nông nghiệp – Lâm nghiệp – Thủy sản tổ chức giao ban năm 2023. Về dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí Phan Thị Hoan - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Đảng ủy khối Doanh nghiệp tỉnh Nghệ An; các đồng chí lãnh đạo các ban xây dựng đảng của Đảng ủy Khối cùng 20 đơn vị trực thuộc Khối.
Hội nghị nghe đồng chí Nguyễn Thị Thu - Chủ nhiệm UBKT Đảng ủy Khối, báo cáo kết quả thực hiện nhiệm vụ sản xuất kinh doanh và công tác xây dựng Đảng của Khối. Theo đó, đại diện các đơn vị trong Khối thảo luận, chia sẻ, trao đổi và đề xuất giải pháp nhằm khắc phục các khó khăn, hạn chế của các đơn vị trong Khối để từ đó các đơn vị trong Khối học hỏi, hoạt động hiệu quả hơn.
Toàn cảnh Hội nghị
Trong năm 2023, tình hình kinh tế, chính trị thế giới không ổn định, xung đột tại Nga - Ukraine chưa kết thúc, tháng 10/2023 tiếp tục xảy ra xung đột tại Palestine và Israel; giá cả một số mặt hàng biến động, ảnh hưởng đến sản xuất, kinh doanh của các doanh nghiệp trực thuộc Đảng bộ Khối. Nhận thức được khó khăn, các cấp ủy đã chỉ đạo, phối hợp với Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị, Ban Giám đốc bám sát chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước; chủ động các phương án đối phó với diễn biến mưa bão phức tạp, kịp thời tiêu úng, điều hòa nguồn nước, nhất là đối với các hồ đập; các đơn vị thủy sản có nhiều cố gắng trong việc tăng sản lượng khai thác, chế biến; các đơn vị tư vấn thiết kế, xây dựng có bản gặp nhiều khó khăn trong việc duy trì sản xuất kinh doanh, tìm kiếm việc làm; các đơn vị lâm nghiệp chú trọng chăm sóc, bảo vệ rừng, trồng rừng nguyên liệu theo kế hoạch; chủ động khắc phục thiệt hại do mưa lũ, ổn định sản xuất và đời sống của người lao động; một số đơn vị nhanh chóng chuyển đổi mặt hàng sản xuất kinh doanh, tham gia vào các lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao, ... Tổng doanh thu 20 đơn vị trong Khối cả năm ước tăng 135 tỷ đồng so với năm 2022, kim ngạch xuất khẩu của 02 đơn vị đạt 0,97 triệu USD, nộp ngân sách trong tỉnh dự ước cả năm tăng 12,5 tỷ đồng so với năm 2022; thực hiện tốt chế độ thu nộp Bảo hiểm xã hội, thanh toán kịp thời các chế độ chính sách cho người lao động; quan tâm thực hiện công tác quốc phòng, an ninh, công tác an toàn lao động trong sản xuất kinh doanh; đóng góp các quỹ pháp lệnh đầy đủ, ủng hộ các loại quỹ do địa phương, các tổ chức chính trị xã hội phát động, đảm bảo an sinh xã hội. Quan tâm triển khai kịp thời, có chất lượng việc học tập, quán triệt và thực hiện các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đến đảng viên và người lao động; thực hiện tốt công tác xây dựng Đảng và lãnh đạo đoàn thể trong các doanh nghiệp.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2902/quantritintuc202311/2638361795853842882.png)
Đồng chí Phan Thị Hoan - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Đảng ủy khối phát biểu chỉ đạo hội nghị
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Phan Thị Hoan - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Tỉnh, Bí thư Đảng ủy khối Doanh nghiệp tỉnh Nghệ An đã ghi nhận, biểu dương những thành tích của Khối đạt được trong năm 2023 và tin tưởng các đơn vị trong Khối sẽ vượt qua được các khó khăn hoàn thành tốt các chỉ tiêu, nhiệm vụ trong năm 2023. Đồng chí đề nghị các cấp ủy cơ sở phải phối hợp chặt chẽ với Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị, Ban Giám đốc chủ động nắm bắt và đề các giải pháp ổn định và phát triển sản xuất kinh doanh; tiếp tục thực hiện tốt các phong trào thi đua lao động sản xuất; ứng phó kịp thời trước những khó khăn, thách thức; bám sát chủ trương của tỉnh, ngành để xây dựng kế hoạch sát tình hình doanh nghiệp; tăng cường nắm bắt tư tưởng, thực hiện tốt quy chế dân chủ cơ sở, xây dựng sự đoàn kết, đồng thuận trong doanh nghiệp; lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện có hiệu quả Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp; thực hiện tốt quy chế làm việc của cấp ủy, tổ chức đảng; chấp hành nghiêm chế độ hội họp, báo cáo và tích cực tham gia các hoạt động do Đảng ủy Khối triển khai; nâng cao chất lượng tổ chức cơ sở đảng, sinh hoạt chi bộ theo Quy định số 27/QĐ/TU, ngày 30/10/2023 của Ban Thường vụ Tỉnh uỷ; không ngừng đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động của tổ chức đảng, nâng cao tính tiên phong gương mẫu, tính chiến đấu của cấp ủy, đảng viên đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ; quan tâm công tác phát triển đảng, nâng cao chất lượng đảng viên; chăm lo đời sống vật chất và tinh thần cho người lao động.
N.Thu