Khối Viễn thông - Bưu điện - Văn hóa - Giáo dục - Y tế: Đi đầu trong chuyển đổi số và xây dựng văn hoá doanh nghiệp
Đây là ý kiến chỉ đạo của Thường trực Đảng uỷ Khối tại Hội nghị giao ban khối Viễn thông - Bưu điện - Văn hóa - Giáo dục - Y tế
Chiều ngày 22/11/2023, Đảng uỷ khối Doanh nghiệp tổ chức Hội nghị giao ban khối Viễn thông - Bưu điện - Văn hóa - Giáo dục - Y tế. Dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí Ngô Đình Viện - Phó Bí thư Đảng ủy Khối; đại diện các ban, Văn phòng, Đoàn Khối cùng 14 đơn vị trực thuộc Khối.
Đồng chí Nguyễn Thị Thu - UVBTV, Chủ nhiệm UBKT Đảng ủy Khối chủ trì Hội nghị
Qua Báo cáo tổng hợp kết quả thực hiện nhiệm vụ sản xuất kinh doanh và công tác xây dựng Đảng của 14 đơn vị trong Khối. Trong năm 2023, tình hình kinh tế thế giới và trong nước diễn biến phúc tạp, làm ảnh hưởng trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh, việc làm, đời sống và thu nhập của người lao động tại các doanh nghiệp trong Khối. Tuy nhiên các cấp ủy đã chủ động khắc phục mọi khó khăn chỉ đạo, phối hợp với Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị, Ban giám đốc tìm các giải pháp để thực hiện cơ bản các nhiệm vụ đã đề ra. Thực hiện tốt chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước; chủ động nắm bắt diễn biến của thị trường, nâng cao chất lượng phục vụ; duy trì sản xuất kinh doanh, đáp ứng nhu cầu đời sống văn hóa tinh thần, chăm sóc sức khỏe nhân dân.
Các đại biểu tham gia thảo luận tại Hội nghị
Các doanh nghiệp giáo dục phục vụ tốt nhiệm vụ cung cấp các trang thiết bị, văn phòng phẩm, sách giáo khoa phục vụ nhu cầu của học sinh, sinh viên và người lao động trên địa bàn. Lĩnh vực viễn thông, bưu chính tiếp tục phát triển mạnh, đảm bảo thông tin liên lạc; đầu tư phát triển hạ tầng kỹ thuật, đổi mới thiết bị công nghệ, nâng cao năng suất lao động, nâng cao chất lượng sản phẩm đa dạng hóa các loại hình dịch vụ; thực hiện tốt nghĩa vụ nhà nước, đảm bảo việc làm, thu nhập cho người lao động; đảm bảo an ninh quốc phòng, trật tự an toàn xã hội; tích cực tham gia các hoạt động an sinh xã hội; quan tâm thực hiện tốt công tác xây dựng Đảng và lãnh đạo đoàn thể trong doanh nghiệp.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2902/quantritintuc202311/z4905231825489_6aab782951f3c9c638362818906039236.jpg)
Các đại biểu tham gia thảo luận tại Hội nghị
Đồng chí Hoàng Thị Thu Hiền, UVBTV, Trưởng Ban Tổ chức Đảng ủy Khối phát biểu tại Hội nghị
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Ngô Đình Viện - Phó Bí thư Đảng ủy Khối đã ghi nhận, biểu dương những thành tích của các đơn vị đạt được trong năm 2023. Đồng thời đề nghị trong thời gian tới, các cấp ủy cơ sở tiếp tục phối hợp chặt chẽ với Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị, Ban Giám đốc tập trung lãnh đạo xây dựng và triển khai thực hiện các kế hoạch, nhiệm vụ, giải pháp sản xuất, kinh doanh phù hợp nhằm đảm bảo hoàn thành các chỉ tiêu nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 đề ra. Thường xuyên nắm bắt tình hình, chủ động các phương án ứng phó với các diễn biến của nền kinh tế, thiên tai, dịch bệnh đảm bảo hoạt động sản xuất kinh doanh an toàn, liên tục. Tiếp tục đầu tư nâng cao chất lượng lao động, cơ sở vật chất, tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, đi đầu trong thực hiện chuyển đổi số và xây dựng văn hoá doanh nghiệp. Tiếp tục thực hiện nghiêm túc quy chế dân chủ cơ sở gắn với phong trào ‘Dân vận khéo”; kịp thời nắm bắt, xử lý các vấn đề phát sinh, không để xảy ra các “điểm nóng” làm ảnh hưởng đến hoạt động của các doanh nghiệp. Tham gia tích cực các hoạt động an sinh xã hội trên địa bàn.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2902/quantritintuc202311/z4905233927972_5553c1e4e575382638362820456740797.jpg)
Đồng chí Ngô Đình Viện - Phó Bí thư Đảng ủy Khối phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị
Chú trọng nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị, tư tưởng; học tập, quán triệt các chủ trương, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước theo hướng phù hợp với hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Thực hiện nghiêm túc nguyên tắc tập trung dân chủ, tự phê bình và phê bình trong Đảng. Tiếp tục thực hiện có hiệu quả Chỉ thị 05-CT/TW của Bộ Chính trị; Kết luận số 21-KL/TW ngày 25/10/2021 và Quy định số 27-QĐ/TU của Ban Thường vụ Tỉnh uỷ Nghệ An về “Đánh giá chất lượng sinh hoạt chi bộ”; thường xuyên đổi mới nội dung, hình thức, tăng cường sinh hoạt chuyên đề nhằm nâng cao chất lượng sinh hoạt cấp ủy, chi bộ. Tiếp tục thực hiện Nghị quyết số 02-NQ/ĐUK ngày 04/8/2021 “Về phát triển, nâng cao chất lượng tổ chức cơ sở đảng, đảng viên trong các doanh nghiệp giai đoạn 2021-2026 và những năm tiếp theo”, quan tâm tạo nguồn phát triển đảng, nhất là trong lực lượng công nhân lao động trực tiếp. Không ngừng nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật Đảng; tăng cường vai trò lãnh đạo của Đảng uỷ đối với tổ chức đoàn thể, tạo điều kiện cho các tổ chức đoàn thể phát huy tốt chức năng, vai trò, vị trí của mình để góp phần vào sự phát triển của doanh nghiệp.
Thương Thương